Bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là gì?

Việc mua bảo hiểm cho bản thân, hay cho người thân, cho ngôi nhà hay các đồ vật có giá trị của mỗi người đã không còn quá xa lạ trong đời sống hiện nay. Bên cạnh đó cũng có những loại bảo hiểm mà bắt buộc các doanh nghiệp phải mua theo quy định của Nhà nước như bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội cho công nhân. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng đi tìm hiểu về bảo hiểm cháy nổ bắt buộc đối với các cơ sở, doanh nghiệp.

Ngày 08 tháng 11 năm 2006, Chính phủ đã ra Nghị định số 130/2006/NĐ-CP quy định về bảo hiểm cháy nổ bắt buộc.

Bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là gì?

Bảo hiểm cháy nổ bắt buộc là loại bảo hiểm yêu cầu các sơ sở có tài sản dễ gây nguy hiểm về cháy nổ bắt buộc phải mua.

Đối tượng tham gia bảo hiểm.

Các đối tượng sau đây nếu có nguy cơ gây cháy nổ thì đều cần được mua bảo hiểm như:

  • Máy móc, thiết bị.
  • Nhà cửa, công trình kiến trúc và các trang thiết bị.
  • Hàng hóa các loại, vật tư và tài sản khác.

Những tài sản trên sẽ được bảo hiểm nếu như giá trị của tài sản được tính bằng tiền và được quy định rõ trong Hợp đồng bảo hiểm.

Chế độ bảo hiểm cháy nổ bắt buộc.

Đối với những cơ sở, doanh nghiệp phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc thì yêu cầu người đứng đầu tổ chức, cở sở đó chịu trách nhiệm về việc mua bảo hiểm này.

Đối với doanh nghiệp bảo hiểm, cần thực hiện đúng chế độ bảo hiểm cháy nổ bắt buộc theo biểu phí, quy tắc bảo hiểm cháy nổ bắt buộc mà Bộ Tài chính đã ban hành. Doanh nghiệp bảo hiểm không có quyền từ chối bán bảo hiểm cháy nổ bắt buộc cho bên mua bảo hiểm khi bên mua đã tuân thủ đúng các điều luật về Phòng chay, chữa cháy, trừ 3 trường hợp tại điểm 5 Điều 3 của Thông tin liên tịch này. Doanh nghiệp bảo hiểm có quyền chấm dứt hợp đồng bảo hiểm theo quy định của pháp luật nếu như bên mua bảo hiểm vị phạm tới các điều khoản được sử dụng trong hợp đồng.

Doanh nghiệp được bảo hiểm bảo hiểm cháy nổ bắt buộc có trách nhiệm đóng phí để phục vụ cho Phòng cháy, chữa cháy theo quy định của Bộ tài chính. Bên doanh nghiệp được bảo hiểm phải chuyển số tiền đóng góp kinh phí hoạt động PCCC vào tải khoản của Cục Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ trong thời gian 30 ngày, kể từ ngày 30 tháng 6 và 31 tháng 12 hằng năm.

Trên đây là một vài thông tin khái quát về bảo hiểm cháy nổ bắt buộc. Nếu doanh nghiệp của bạn cần mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc, hãy liên hệ ngay với bảo hiểm Bảo Minh qua website: http://baohiembaominhsg.com.vn/ hoặc hotline: 0945.603.420, chúng tôi cam kết sẽ đưa đến cho các bạn dịch vụ bảo hiểm cháy nổ bắt buộc chất lượng nhất, uy tín nhất và ít rủi ro nhất, đảm bảo hài lòng mọi khách hàng.